Bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe nữa không?


0/ 5 ( 0lượt đánh giá)

NGÀY KHAI GIẢNG : Thứ Sáu 01/10/2021 (CHỈ CÒN 3 NGÀY KHAI GIẢNG)
5 SUẤT CUỐI GIẢM 50% TRONG KHÓA NÀY

( Hoặc liên hệ Hotline: 0901 400 333 để được tư vấn nhanh chóng )

Bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe không là một câu hỏi rất được nhiều người quan tâm. Bởi vì, nếu chẳng may người lái xe vi phạm và bị CSGT tịch thu bằng lái thì khi sử dụng phương tiện tham gia giao thông có gặp vấn đề nào khác hay không. Do đó, các bạn hãy theo dõi những nội dung dưới đây để biết thêm nhé.

Bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe không?

Tước quyền hay tịch thu bằng lái xe là một hình thức xử phạt vi phạm luật an toàn giao thông đối với các cá nhân hay tổ chức sử dụng phương tiện. Và trong thời gian bị tước giấy phép lái xe, cá nhân hay tổ chức sẽ không được phép thực hiện những hoạt động được quy định trong bằng lái.

Bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe nữa không?

Bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe nữa không?

Chính vì vậy có thể nói, người tham gia giao thông bị tước bằng lái có thời hạn do vi phạm luật an toàn giao thông sẽ không được phép điều khiển loại phương tiện được ghi trong GPLX, nếu không thì sẽ bị phạt lỗi không có GPLX.

Căn cứ thắc mắc bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe hay không thì trường hợp xử phạt hành chính khi bị tước GPLX, nhưng vẫn lái xe (theo Điều 21, Mục 4 Nghị định 46/2016/NĐ-CP đối với xe gắn máy, mô tô và tương tự không có GPLX) là:

  • Phạt tiền 80.000 - 120.000 VND với trường hợp người lái mô tô hoặc phương tiện tương tự không mang GPLX.

  • Phạt tiền 800.000 - 1.200.000 VND với người điều khiển mô tô có động cơ dưới 175cm3 hoặc tương tự khi gặp phải những trường hợp sau:

- Không có GPLX hoặc sử dụng GPLX giả, bị tẩy xóa.

- Có GPLX quốc tế theo Công ước 1968 (trừ GPLX quốc tế do VN cấp), tuy nhiên lại không mang GPLX quốc gia.

  • Phạt tiền 4.000.000 - 6.000.000 VND với người lái xe mô tô trên 175 cm3, xe kéo, ô tô hoặc các loại phương tiện 4 bánh tương tự khi gặp phải các trường hợp sau:

- Có GPLX nhưng quá thời hạn sử dụng (>6 tháng) hoặc GPLX không phù hợp với loại phương tiện đang điều khiển.

- Không có GPLX hoặc sử dụng GPLX giả, bị tẩy xóa.

- Có GPLX quốc tế theo Công ước 1968 (trừ do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo GPLX quốc gia.

Tóm lại, việc bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe sẽ bị phạt tiền từ 80.000 - 6.000.000 VND tùy vào động cơ và loại xe.

Tổng hợp những lỗi bị tước giấy phép lái xe ô tô 2021

Kể từ đầu năm 2020 cho đến nay thì các lỗi vi phạm bị tước bằng lái xe ô tô, xe máy,... đều được quy định trong Nghị định 100/2019, cụ thể:

Lỗi tịch thu GPLX cho phương tiện xe máy

 Tịch thu bằng lái trong 01-03 tháng

  • Chở quá số người quy định, tối thiểu là từ 3 trở lên.

Bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe nữa không?

Bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe nữa không?

  • Điều khiển phương tiện có liên quan đến trường hợp TNGT nhưng lại bỏ đi khỏi hiện trường, không hỗ trợ cấp cứu.

  • Đi vào đường cấm loại phương tiện đang điều khiển.

  • Không nhường đường hoặc cản trở giao thông đối với phương tiện ưu tiên đang làm nhiệm vụ.

  • Không chấp hành đèn giao thông hoặc hiệu lệnh của người điều tiết giao thông.

  • Người lái xe nhưng lại sử dụng ô dù, điện thoại di động, các thiết bị âm thanh (trừ máy trợ thính).

  • Đi ngược chiều vào đường cấm ngược chiều.

  • Lái xe quá thời gian đăng ký hoạt động.

  • Sử dụng phương tiện lắp ráp, độ chế.

 Tịch thu bằng lái trong 02-04 tháng

  • Để chân chống hoặc vật trên xe va quệt xuống đường.

  • Lái xe quá tốc độ cho phép trên 20 km/h.

  • Đi quá tốc độ, đi vào đường cao tốc, dừng xe, quay đầu, lùi xe, không giữ khoảng cách an toàn, vượt xe, chuyển làn, đi vào đường ngược chiều,... gây TNGT.

  • Tư thế lái xe không an toàn (thả 2 tay, nằm trên yên xe, dùng chân điều khiển,...).

Bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe nữa không?

Bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe nữa không?

  • Lái xe lạng lách, đánh võng hoặc bốc đầu.

  • Đi dàn hàng từ 2 xe trở lên với tốc độ cao.

  • Không chấp hành các tín hiệu đèn, biển báo, chở người cầm ô dù, không nhường đường theo quy định, không bật đèn từ 19h đến 05h, bấm còi từ 22h đến 05h, lái xe với tốc độ không đúng quy định,... gây ra TNGT.

 Tịch thu bằng lái trong 03-05 tháng

  • Lái xe vào đường cao tốc (trừ xe quản lý, bảo trì đường).

  • Bỏ trốn khỏi hiện trường gây TNGT.

  • Không chấp hành lệnh dừng xe do vi phạm tư thế lái xe không an toàn, đánh võng, lạng lách, bốc đầu, quá tốc độ,...

  • Tái vi phạm tư thế lái xe không an toàn, đánh võng, bốc đầu, quá tốc độ,...

 Tịch thu bằng lái trong 10-12 tháng

Nồng độ cồn trong máu hoặc hơi thở không quá 50 mg/100 ml máu, hoặc 0,25 mg/lít khí.

Bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe nữa không?

Bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe nữa không?

 Tịch thu bằng lái trong 16-18 tháng 

Nồng độ cồn trong máu quá 50-80 mg/100 ml máu, hoặc quá 0,25-0,4 mg/lít khí.

 Tịch thu bằng lái trong 22-24 tháng

  • Nồng độ cồn trong máu quá 80 mg/100 ml máu, hoặc quá 0,4 mg/lít khí.

  • Không chấp hành kiểm tra nồng độ cồn.

  • Người lái xe sử dụng ma túy.

  • Không chấp hành kiểm tra ma túy.

Lỗi tịch thu GPLX cho phương tiện ô tô

 Tịch thu bằng lái trong 01-03 tháng

  • Lái xe rời khỏi hiện trường TNGT nhưng không hỗ trợ cấp cứu.

  • Lái xe ô tô kéo thêm một phương tiện khác hoặc chở thêm hàng hóa lớn (trừ xe kéo một rơ moóc, sơ mi rơ moóc, ô tô chuyên dụng) không an toàn.

  • Kéo xe khác nhưng có người ở trên, trừ người lái.

  • Sử dụng điện thoại khi lái xe.

  • Đi vào đường cấm.

  • Không dừng tại trạm thu phí.

Bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe nữa không?

Bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe nữa không?

  • Dừng, đỗ xe trái nơi quy định.

  • Lái xe gây ùn tắc giao thông.

  • Xe không có quyền ưu tiên lắp đặt thiết bị của xe ưu tiên.

  • Không nhường đường cho xe xin vượt trong điều kiện an toàn.

  • Lùi xe, quay đầu, đỗ xe,... trong hầm đường bộ.

  • Lắp nhiều thiết bị đèn trên nóc, gầm, thành xe,...

  • Các điều kiện an toàn trên xe không đạt chuẩn.

  • Không có giấy đăng ký xe, giấy chứng nhận, tem kiểm định hoặc hết thời hạn sử dụng.

  • Xe ô tô không có bảng số, sử dụng còi có âm lượng quá lớn.

  • Sử dụng xe độ chế, quá niên hạn sử dụng.

 Tịch thu bằng lái trong 02-04 tháng

  • Đi vào đường ngược chiều, lái xe quá tốc độ quy định 20-35 km/h, dừng xe, quay đầu, lùi xe,... trên đường cao tốc không đúng quy định.

  • Chạy quá tốc độ, lùi xe, dừng xe, quay xe, vượt, sai làn, ngược chiều,... gây ra TNGT.

Bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe nữa không?

Bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe nữa không?

  • Lái xe đánh võng, sử dụng vô lăng sai cách, lái xe quá tốc độ trên 25 km/h.

 Tịch thu bằng lái trong 03-05 tháng

Dùng chân lái xe, chạy quá tốc độ, không chấp hành hiệu lệnh dừng lại hoặc gây TNGT.

 Tịch thu bằng lái trong 05-07 tháng

  • Đi ngược chiều, lùi xe trên đường cao tốc.

  • Gây TNGT những bỏ trốn khỏi hiện trường hoặc không tham gia cấp cứu người bị nạn.

 Tịch thu bằng lái trong 10-12 tháng

Nồng độ cồn trong máu không quá 50 mg/100 lít máu hoặc 0,25 mg/lít khí.

 Tịch thu bằng lái trong 16-18 tháng

Nồng độ cồn trong máu vượt quá 50-80 mg/100 lít máu hoặc 0,25-0,4 mg/lít khí.

Bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe nữa không?

Bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe nữa không?

 Tịch thu bằng lái trong 22-24 tháng

  • Nồng độ cồn trong máu quá 80 mg/100 lít máu hoặc 0,4 mg/lít khí.

  • Không chấp hành kiểm tra nồng độ cồn.

  • Người lái xe sử dụng ma túy và không chấp hành kiểm tra.

Theo các quy định trên thì trường hợp bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe hay không (không có GPLX, giấy đăng ký xe, giấy kiểm định kỹ thuật và bảo vệ môi trường) cũng sẽ bị giữ phương tiện. Nhiều thông tin thú vị hơn nữa sẽ được cập nhật liên tục tại taplai.com.

ĐỂ LẠI THÔNG TIN CHÚNG TÔI SẼ GỌI LẠI CHO BẠN

( Hoặc liên hệ Hotline: 0901 400 333 để được tư vấn nhanh chóng )

Từ khóa liên quan:

bị tước giấy phép lái xe có được điều khiển xe, quy định về tước giấy phép lái xe, tước giấy phép lái xe vĩnh viễn, những lỗi bị tước giấy phép lái xe ô tô, hành vi bị tước giấy phép lái xe từ 1 đến 3 tháng

CÁC BÀI ĐĂNG KHÁC
Để lại SĐT
Gọi điện