Thời hạn sử dụng và quy định cấp lại giấy phép lái xe


3.8 / 5 ( 4 lượt đánh giá)

Tùy vào mục đích sử dụng mà mỗi loại xe có thời hạn sử dụng khác nhau. Do đó các loại bằng có thời hạn sử dụng như Hạng B1, B2, C, D, E, F,... Sau khi hết hạn sử dụng bạn cần phải gia hạn giấy phép lái xe để có thể tiếp tục tham gia giao thông.

Những quy định về thời hạn sử dụng GPLX

Giấy phép lái xe đã quá thông dụng đối với người Việt Nam. Khi học lái xe ô tô hay những loại xe có trọng tải lớn. Bạn cần biết khi thời hạn giấy phép lái xe và việc cấp lại, hay gia hạn thời gian dùng. Mỗi bằng lái xe có thời hạn dùng khác nhau. GPLX không có thời hạn sử dụng, hoặc giấy phép lái xe hạng C, D,... Có thời hạn sử dụng là 5 năm.

Giấy phép lái xe có thời hạn bao lâu? quy định về việc gia hạn hoặc thay đổi giấp phép lái xe như thế nào? Bởi thế khi cần cấp lại giấy phép hoặc gia hạn thời gian sử dụng giấy phép lái xe bạn cần hiểu chi tiết bài dưới đây. Giảm thiểu trường hợp làm sai quy định của luật giao thông đường bộ Việt Nam.

Thời hạn giấy phép lái xe và quy định cấp lại bằng lái xe

Thời hạn giấy phép lái xe - Giao Thông Đường Bộ

Điều 17 Thông tư 12/2017/TT- Bộ Giao Thông Vận Tải quy định về thời hạn của giấy phép lái xe như sau:

Giấy phép lái xe các hạng A1, A2, A3: không có thời hạn sử dụng.

Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn tới khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam. Trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, từ khi ngày cấp.

Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, tính từ lúc ngày cấp.

Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 5 năm, kể từ ngày cấp

Xem ngay khóa tập huấn lái xe ô tô hạng B2 ngay tại trung tâm đào tạo lái xe ô tô với mức học phí ưu đãi, giảm giá khi đăng ký nhóm học, cam kết biết lái ngay khi học xong.

Những quy định và sử dụng giấy phép lái xe

Giấy phép lái xe bằng vật liệu PET, cấp cho mỗi người bảo đảm độc nhất vô nhị có một số quản lý, sử dụng chung cho cả giấy phép lái xe không thời hạn và giấy phép lái xe có thời hạn.

Thời hạn sử dụng và quy định cấp lại giấy phép lái xe

Cá nhân nếu có nhu cầu đăng ký giấy phép lái xe, thì đăng ký vào đơn vị đào tạo yêu cầu học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe (quy định tại Phụ lục 7 ban hành tất nhiên Thông tư này hoặc làm hồ sơ đổi giấy phép lái xe theo quy định tại Điều 38 của Thông tư này).

Thời hạn dùng giấy phép lái xe của những hạng đều khác nhau vì thế bạn cần biết thời hạn sử dụng để có thể tham gia giao thông tốt hơn.

Người đã có giấy phép lái xe tích hợp của giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn, giả dụ có nhu cầu tách giấy phép lái xe thì làm thủ tục tách giấy phép lái xe (theo quy định tại Điều 38 của Thông tư này).

Người có giấy phép lái xe chỉ được lái loại xe ghi trong giấy phép lái xe.

Khi đổi, cấp lại, gia hạn cấp giấy phép lái xe nâng hạng, cơ quan cấp giấy phép lái xe cắt góc giấy phép lái xe cũ và ủy quyền người lái xe bảo quản. Giấy phép lái xe phải được mang theo người khi lái xe.

Thời hạn sử dụng và quy định cấp lại giấy phép lái xe

Giấy phép lái xe bị tước quyền sử dụng hoặc thu hồi theo quy định của pháp luật.

Người có giấy phép lái xe hạng B1 muốn hành nghề lái xe và người có nhu cầu nâng hạng giấy phép lái xe phải dự khóa huấn luyện và sát hạch để được cấp giấy phép lái xe mới.

Người có giấy phép lái xe hạng B1 số tự động không được lái loại xe ôtô số cơ khí (số sàn); giả dụ có nhu cầu lái xe số cơ khí, phải học bổ sung và sát hạch nội dung thực hành lái xe để được cấp giấy phép lái xe hạng B1.

Người nước ngoài hoặc người Việt Nam trú ngụ ở nước ngoài có nhu cầu lái xe ở Việt Nam thực hiện như sau:

  • Trường hợp có giấy phép lái xe quốc gia phải làm giấy tờ đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam.
  • Trường hợp điều ước quốc tế về giấy phép lái xe mà Việt Nam là thành viên có quy định khác thì vận dụng quy định của điều ước quốc tế đấy.

Người có giấy phép lái xe hạng FD, FE do ngành nghề giao thông vận tải cấp lần đầu trước ngày 1/7/2009, giả dụ có nhu cầu điều khiển xe ô tô tải kéo rơ moóc hoặc xe ô tô đầu kéo kéo sơ mi rơ moóc được đổi bổ sung hạng FC.

Những điều cần lưu ý thời hạn của giấy phép lái xe

Giấy phép lái xe hạng A1, A2 do lĩnh vực Công an cấp trước ngày 01/8/1995, bằng lái xe và giấy phép lái xe do ngành nghề Giao thông vận tải cấp còn giá trị được tiếp tục sử dụng.

Giấy phép lái xe hợp lệ là giấy phép lái xe do Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải cấp, có số phôi giấy phép lái xe trùng với số phôi trong hệ thống thông tin quản lý giấy phép lái xe.

Các trường hợp sau không được cấp giấy phép lái xe trong thời hạn 5 năm, tính từ lúc ngày phát hiện hành vi vi phạm, giả dụ có nhu cầu cấp lại giấy phép lái xe phải học và sát hạch như trường hợp cấp giấy phép lái xe lần đầu.

  • Người tẩy xóa, làm sai lệch những thông tin trên giấy phép lái xe;
  • Dùng giấy phép lái xe hoặc thủ tục lái xe giả;
  • Sử dụng giấy phép lái xe đã khai báo mất để điều khiển phương tiện cơ giới đường bộ;

Có hành vi gian dối khác để được đổi, cấp lại, cấp mới giấy phép lái xe, ngoài việc bị cơ quan quản lý giấy phép lái xe ra quyết định thu hồi giấy phép lái xe, hồ sơ gốc và cập nhật dữ liệu điều hành trên hệ thống giấy phép lái xe

Quy định về cấp lại bằng lái xe

Tùy vào mục đích sử dụng mà mỗi loại xe có thời gian sử dụng khác nhau. Do đó các loại bằng có thời hạn sử dụng như Hạng B, C, D,.. sau khi hết hạn sử dụng bạn cần phải gia hạn giấy phép lái xe để có thể tiếp tục tham gia giao thông.

Thời hạn sử dụng và quy định cấp lại giấy phép lái xe

Theo quy định của luật pháp việc cấp hoặc đổi giấy phép lái xe quá thời hạn dùng được quy định như sau:

Trường hợp giấy phép lái xe quá thời hạn dùng dưới 3 tháng sẽ vận dụng quy định tại khoản 2 Điều 52 Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT: “Người có giấy phép lái xe quá thời hạn dùng dưới 03 tháng, tính từ lúc ngày hết hạn, người có giấy phép lái xe bị hỏng được xét đổi giấy phép lái xe”

Như vậy, trong trường hợp này người có bằng lái xe ô tô quá thời hạn sử dụng dưới 3 tháng sẽ được xét cấp đổi bằng mới xem hồ sơ xin cấp lại.

Trường hợp giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng từ 3 tháng trở lên sẽ vận dụng quy định tại khoản 1 Điều 52 Thông tư số 46/2012/TT BGTVT ngày 7/11/2012:

Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng:

  • Quá từ 03 tháng đến dưới 01 năm, từ khi ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe.
  • Quá từ 01 năm trở lên, từ khi ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Giấy tờ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 35 của Thông tư này.

Mặt khác, tại điểm C khoản 4; điểm A khoản 7 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định việc xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới như sau:

Phạt tiền từ 400.000 đồng tới 600.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và những loại xe như vậy xe ô tô có giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 6 tháng.

Phạt tiền từ 4.000.000 đồng tới 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe như vậy xe ô tô có giấy phép lái xe nhưng không liên quan với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 6 tháng trở lên.

Trường hợp không thực hiện việc cấp, đổi giấy phép lái xe đúng quy định, nếu điều khiển xe ô tô tham gia giao thông sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 4, khoản 7 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013.

Mọi chi tiết có câu hỏi về những khóa học đào tạo lái xe, học lái xe ô tô và Nâng dấu giấy phép lái xe của chúng tôi. Xin vui lòng liên hệ ngay cho chúng tôi để được Hỗ trợ giải đáp nhé!

ĐỂ LẠI THÔNG TIN CHÚNG TÔI SẼ GỌI LẠI CHO BẠN

( Hoặc liên hệ Hotline: 0975 840 339 để được tư vấn nhanh chóng )

Từ khóa liên quan:

thời hạn giấy phép lái xe, thời hạn sử dụng giấy phép lái xe ô tô, hạn sử dụng giấy phép lái xe, cấp lại giấy phép lái xe ô tô hết hạn, cấp lại bằng lái xe

CÁC BÀI ĐĂNG KHÁC
Để lại SĐT
Gọi điện