Niên hạn sử dụng xe tải theo quy định là bao nhiêu năm?


0/ 5 ( 0lượt đánh giá)

NGÀY KHAI GIẢNG : Thứ Tư 04/08/2021 (CHỈ CÒN 3 NGÀY KHAI GIẢNG)
5 SUẤT CUỐI GIẢM 50% TRONG KHÓA NÀY

( Hoặc liên hệ Hotline: 0901 400 333 để được tư vấn nhanh chóng )

Dựa vào thắc mắc “Niên hạn sử dụng xe tải theo quy định là bao nhiêu năm?” ở trên thì theo đúng quy định pháp luật hiện hành, niên hạn sử dụng xe tải không được vượt quá 25 năm. Nếu phát hiện sẽ bị tịch thu phương tiện, phạt tiền 4-6 triệu VND cùng giam bằng lái 1-3 tháng.

Niên hạn sử dụng xe tải, ô tô tại Việt Nam có vai trò gì?

Theo pháp luật Việt Nam, niên hạn sử dụng xe ô tô, xe tải là thời gian mà một phương tiện được cho phép lưu thông trên đường (xe ô tô ở đây được tính là xe chở hàng và chở người).

Theo đó, ô tô chở người có kết cấu thiết kế có thể chở người cùng hàng hóa, còn ô tô chở hàng thì được thiết kế diện tích chứa hàng hóa nhiều hơn.

Niên hạn sử dụng xe tải theo quy định là bao nhiêu năm?

Thực tế tại các vùng nông thôn, vùng xa có rất nhiều tình trạng phương tiện quá niên hạn sử dụng xe tải, ô tô và đây cũng là nguy cơ tiềm ẩn gây tai nạn giao thông và ô nhiễm môi trường.

Niên hạn sử dụng xe tải theo quy định là bao nhiêu năm?

Căn cứ theo Điều 4 của Nghị định 95/2009/NĐ-CP cùng Thông tư số 21/2010 của Bộ GTVT về vấn đề niên hạn sử dụng ô tô, xe tải chở người, chở hàng như sau:

  • Không vượt hơn 25 năm đối với ô tô chở hàng, ô tô chở người quá niên hạn sử dụng sẽ được đổi thành ô tô chở hàng, ô tô chở hàng sẽ được đổi thành ô tô chuyên dụng, còn ô tô 9 chỗ thì được đổi thành ô tô chở hàng.

Niên hạn sử dụng xe tải theo quy định là bao nhiêu năm?

  • Không vượt hơn 20 năm đối với ô tô hơn 10 chỗ, ô tô chở người chuyên dùng sẽ được đổi thành ô tô dưới 9 chỗ.

  • Không vượt hơn 17 năm đối với ô tô chở người đã đổi công năng, ô tô chở hàng đổi thành ô tô chở người trước 01/01/2002.

  • Đặc biệt, những loại phương tiện ô tô chở người dưới 9 chỗ, rơ-moóc hay sơ mi rơ-moóc sẽ không có niên hạn sử dụng.

Tóm lại, niên hạn sử dụng xe tải chở hàng không được vượt hơn 25 năm, ô tô chở khách trên 10 chỗ là 20 năm và ô tô dưới 9 chỗ là không có thời hạn.

Ngoài ra theo quy định, niên hạn sử dụng ô tô, xe tải sẽ được tính theo năm. Bắt đầu từ ngày sản xuất và được xác định theo thứ tự ưu tiên như sau:

  • Số VIN - Số nhận dạng của phương tiện.

  • Số khung của phương tiện.

  • Các tài liệu kỹ thuật liên quan đến phương tiện như thông số, thông tin NSX, Catalog,...

  • Thông tin sản xuất được in trên phương tiện.

  • Hồ sơ lưu trữ như phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng, giấy chứng nhận chất lượng, hồ sơ gốc, giấy nhập khẩu,...

Niên hạn sử dụng xe tải theo quy định là bao nhiêu năm?

Nếu phương tiện vận tải không có một trong những tài liệu, thông tin trên thì sẽ được đánh giá là hết niên hạn sử dụng. Chưa kể, những loại phương tiện được cải tạo hoặc đổi công năng sẽ có niên hạn áp dụng từ năm sản xuất cho đến trước lúc chuyển đổi.

Bên cạnh đó, một số loại phương tiện đặc biệt được Chính phủ cho phép sẽ có niên hạn tính từ năm đăng ký xe lần đầu.

Quá niên hạn sử dụng xe tải, ô tô sẽ bị xử phạt bao nhiêu nếu vi phạm?

Dựa vào điểm B khoản 5 và điểm D khoản 6 của Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP được ban hành cụ thể như sau:

Điều 16. Xử phạt người điều khiển phương tiện tham gia giao thông 4 bánh (gồm rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc) hoặc tương tự ô tô vi phạm quy định điều kiện về phương tiện.

5. Phạt tiền 4-6 triệu VND cho những hành vi vi phạm sau:

  • Điều khiển phương tiện quá niên hạn sử dụng xe tải, ô tô (những loại phương tiện được quy định niên hạn).

Niên hạn sử dụng xe tải theo quy định là bao nhiêu năm?

6. Phạt bổ sung cho những hành vi khác như:

  • Tịch thu phương tiện và giam GPLX trong vòng 1-3 tháng.

Chính vì vậy, các loại phương tiện như xe tải mà hết niên hạn sử dụng vẫn còn được dùng thì sẽ bị phạt 4-6 triệu. Đồng thời tịch thu xe và giữ bằng lái trong 1-3 tháng.

Bên cạnh đó, quy định của điểm i, khoản 3 của Điều 28 Nghị định 46/2016/NĐ-CP còn thể hiện rằng:

3. Phạt tiền 2-3 triệu VND với cá nhân hoặc 4-6 triệu VND với tổ chức kinh doanh, hỗ trợ vận tải có hành vi sau:

i. Điều khiển phương tiện hết niên hạn sử dụng hoặc không đủ điều kiện chất lượng như đã đăng ký kinh doanh, trừ hành vi vi phạm điểm b, khoản 5 của Điều 16 Nghị định trên.

Niên hạn sử dụng xe tải theo quy định là bao nhiêu năm?

Qua bài viết, căn cứ vào niên hạn sử dụng xe tải, ô tô thì bạn đọc nên lưu ý đến giấy tờ mua bán xe. Cụ thể là xác định rõ ràng thời gian đăng ký lần đầu, địa điểm đăng ký.

Nếu phương tiện đó đã quá hạn sử dụng thì đừng nên cố gắng dù có thích đi chăng nữa. Việc niên hạn sử dụng xe tải hay ô tô đã hết hạn sẽ khiến cho phương tiện vừa mất an toàn, vừa bị cơ quan chức năng xử phạt nặng khi phát hiện.

Tập lái - địa chỉ chuyên đào tạo bằng lái xe ô tô giá hợp lý, hỗ trợ đậu 100% hiện nay cho những ai có nhu cầu.

ĐỂ LẠI THÔNG TIN CHÚNG TÔI SẼ GỌI LẠI CHO BẠN

( Hoặc liên hệ Hotline: 0901 400 333 để được tư vấn nhanh chóng )

Từ khóa liên quan:

niên hạn sử dụng xe tải, niên hạn sử dụng xe ô tô 9 chỗ, xe nào không có niên hạn sử dụng, niên hạn sử dụng xe ô to con, niên hạn sử dụng xe được tính từ

CÁC BÀI ĐĂNG KHÁC
Để lại SĐT
Gọi điện